1.Thuốc Fefasdin 120 mg là thuốc gì?
Thuốc Fefasdin 120 mg là sản phẩm của công ty Cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa (Khapharco), Việt Nam, thành phần chính là Fexofenadin HCI có tác dụng hỗ trợ triệu chứng trong viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 6 tuổi.
2. Thành phần có trong Fefasdin 120 mg
- Fexofenadin HCI .......................................... 120 mg.
- Tá dược vđ 1 viên (Tinh bột mì, Lactose, Sodium starch glycolat (DST), Povidon K30, Magnesi stearat, Hydroxypropyl methylcellulose (HPMC) 2910, Polyethylen glycol (PEG) 6000, Talc, Titan dioxyd, Màu vàng quinolein).
3. Chỉ định thuốc Fefasdin 120 mg
Fexofenadin được chỉ định dùng điều trị triệu chứng trong viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 6 tuổi.
4.Liều dùng và cách dùng thuốc Fefasdin 120 mg
Liều dùng: Liều thông thường cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên/ngày.
Liều thông thường cho trẻ em từ 6 - 12 tuổi: 1/2 viên/ngày.
Người suy thận: Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi : 1/2 viên/ngày.
Người suy gan không cần điều chỉnh liều.
* Cách dùng: Dùng đường uống
Không có yêu cầu đặc biệt về xử lý thuốc sau khi sử dụng.
5. Chống chỉ định
Quá mẫn với Fexofenadin hydroclorid.
6. Tác dụng không mong muốn của thuốc
- Thường gặp: Buồn ngủ, mệt mỏi, đau đầu, mất ngủ, chóng mặt. Buồn nôn, khó tiêu. Nhiễm virus (cảm, cúm), đau bụng kinh, nhiễm khuẩn hô hấp trên, ngứa họng, ho, sốt, viêm tai giữa, viêm xoang, đau lưng.
- Ít gặp: Sợ hãi, rối loạn giấc ngủ, ác mộng. Khô miệng, đau bụng.
- Hiếm gặp: Mày đay, ngứa, phù mạch, tức ngực, khó thở, đỏ bừng, choáng phản vệ.
* Hướng dẫn cách xử trí ADR:
Các tác dụng không mong muốn của thuốc thường nhẹ, chỉ 2,2% người bệnh phải ngừng thuốc do các tác dụng không mong muốn của thuốc.
Lưu ý: Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
7.Tương tác thuốc
Erythromycin và ketoconazol làm tăng nồng độ và diện tích dưới từng đường cong nồng độ - thời gian của Fexofenadin hydroclorid trong máu.
Thuốc kháng acid chứa nhôm, magnesi nếu dùng đồng thời với Fexofenadin hydroclorid sẽ làm giảm hấp thu thuốc, vì vậy phải dùng các thuốc này cách nhau khoảng 2 giờ.
Do không có các nghiên cứu về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với các thuốc khác.
8. Cảnh báo và thận trọng khi dùng thuốc
Tuy thuốc không có độc tính trên tim như Terfenadin, nhưng vẫn cần thận trọng đối với người đã có nguy cơ tim mạch hoặc đã có khoảng Q -T kéo dài từ trước.
Không tự dùng thêm thuốc kháng histamin nào khác khi đang sử dụng Fexofenadin hydroclorid.
Thận trọng và điều chỉnh liều lượng thích hợp khi dùng thuốc cho người có chức năng thận suy giảm, người cao tuổi (trên 65 tuổi).
Độ an toàn và tính hiệu quả của thuốc ở trẻ em dưới 6 tuổi chưa xác định được.
Cần ngừng Fexofenadin ít nhất 24 - 48 giờ trước khi tiến hành các thử nghiệm kháng nguyên tiêm dưới da.
9. Sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai và cho con bú
Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai: Chưa có tài liệu nghiên cứu đầy đủ trên người mang thai nên chỉ dùng Fexofenadin cho phụ nữ mang thai khi lợi ích cho mẹ vượt trội nguy cơ đối với thai nhi.
Sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú: Không rõ thuốc có bài tiết qua sữa mẹ hay không, vì vậy nên cẩn thận trọng khi dùng fexofenadin cho phụ nữ đang cho con bú.
10. Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Tuy Fexofenadin hydroclorid ít gây buồn ngủ, nhưng vẫn cần phải thận trọng khi lái xe hoặc điều khiển máy.
11. Bảo quản
Bảo quản thuốc Fefasdin 120 mg ở nhiệt độ dưới 30 độ C ở nơi khô ráo, tránh ẩm.
Không để thuốc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.
Không dùng thuốc Fefasdin 120 mg quá hạn ghi trên bao bì.
12. Mua thuốc Fefasdin 120 mg ở đâu?
Hiện nay, Fefasdin 120 mg làthuốc không kê đơn, tuy nhiên bạn vẫn cần nói rõ các triệu chứng của bệnh nhân để được nhân viên y tế tư vấn và hỗ trợ. Thuốc có bán tại các bệnh viện hoặc các nhà thuốc lớn.
Mọi người nên tìm hiểu thông tin nhà thuốc thật kỹ để tránh mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng, ảnh hưởng đến quá trình điều trị.
Nếu mọi người ở khu vực Hà Nội có thể mua thuốc có sẵn ở nhà thuốc Thanh Xuân 1 - địa chỉ tại Số 1 Nguyễn Chính, phường Tân Mai, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Ngoài ra, mọi người cũng có thể gọi điện hoặc nhắn tin qua số hotline của nhà thuốc là: 0325095168 hoặc nhắn trên website nhà thuốc để được nhân viên tư vấn và chăm sóc tận tình.
13.Giá bán
Giá bán thuốc Fefasdin 120 mg trên thị trường hiện nay dao động trong khoảng đ/hộp. Tuy nhiên giá thuốc có thể thay đổi phụ thuộc vào địa điểm mua hàng cũng như tùy từng thời điểm.
“Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, mọi người nên đến thăm khám và hỏi ý kiến bác sĩ, dược sĩ có kiến thức chuyên môn để sử dụng an toàn và hiệu quả.”