1. Thuốc Biviflu - F là thuốc gì?
Thuốc Biviflu- F là thuốc của công ty dược phẩm Relive có hoạt chất Paracetamol, Loratadin, Dextromethorphan hydrobromid với công dụng giảm nhanh các triệu chứng cảm cúm thông thường, sốt cao, đau đầu, viêm xoang, chảy nước mắt, mẩn ngứa do viêm mũi dị ứng .
2. Thành phần thuốc Biviflu - F
Thành phần hoạt chất chính: Paracetamol 650 mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan hydrobromid 15mg và các tá dược gồm: natristarch glycolat, tinh bột ngô, povidon K30, natri lauryl sulfat, silic dioxyd dang keo khan, talc, magnesi stearat, hydroxypropyl, methylcellulose 6cps, titan dioxyd, polyethylen glycol 600 và màu brilliant blue lake vừa đủ 1 viên nén bao phim.
3. Dạng bào chế
Viên nén bao phim ( viên nén dài bao phim, màu xanh ).
4. Chỉ định
Biviflu-F giúp giảm nhanh các triệu chứng cảm cúm thông thường, sốt cao, đau đầu, viêm xoang, chảy nước mắt, mẩn ngứa do viêm mũi dị ứng thời tiết.
5. Liều dùng
Với người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên sử dụng Thuốc Biviflu-f với liều dùng 1 viên/lần và ngày uống 2 lần.
Với người bị suy gan, suy thận chỉ nên uống Thuốc Biviflu-f 1 viên/ngày hoặc uống cách ngày theo chỉ dẫn của bác sĩ.
6. Chống chỉ định
Thuốc Biviflu-f chống chỉ định với các trường hợp mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
Chống chỉ định sử dụng Thuốc Biviflu-f với người bệnh bị rối loạn chức năng gan, thận nặng, người thiếu enzym hoặc người bệnh bị hen, suy hô hấp cấp, bệnh tim mạch nặng.
Bệnh nhân thiếu enzym Glucose-6-phosphat-dehydrogrnase.
Người bệnh đang dùng thuốc IMAO.
Trẻ em dưới 2 tuổi.
7. Tác dụng phụ
Có thể gặp khô miệng, chóng mặt, buồn nôn, hoặc mệt mỏi.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn bạn gặp phải khi sử dụng thuốc.
8. Tương tác thuốc
Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và chất dẫn indandion.
Thuốc chống đông co giật có thể làm tăng tính độc gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thành các chất độc hại.
Dùng đồng thời isoniazid và paracetamol cũng có thể làm tăng nguy cơ độc hại gan.
Paracetamol làm kéo dài thời gian bán thải của cloramphenicol.
Metoclopamid, domperidon có thể làm tăng tốc độ hấp thu của paracetamol
Colestyramin có thể làm giảm sự hấp thu của paracetamol nếu sử dụng kết hợp trong vòng 1 giờ.
Dùng cùng lúc cimetidin, ketoconazol hay erythromycin với loratadin sẽ làm tăng nồng độ loratadin trong huyết tương mà không có biểu hiện lâm sàng.
Do có chứa detromethorphan tránh dùng chung với amiodaron, quinidin ,fluoxetin,thiodirazin.
Dùng chung với các thuốc IMAO có thể làm tăng tác dụng phụ của thuốc.
9. Thận trọng khi sử dụng
Dùng thuốc thận trọng cho bệnh nhân suy gan, suy thận nhẹ và vừa.
Tránh uống rượu trong thời gian dùng thuốc.
Không nên dùng quá 7 ngày.
10. Dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú
Chỉ dùng cho phụ nữ mang thai cho con bú khi thật cần thiết trong thời gian ngắn hạn ,nhất là tránh phối hợp với các chế phẩm có cồn.
11. Ảnh hưởng của thuốc Biviflu - F lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Dùng thuốc thận trọng cho người lái xe và vận hành máy móc vì thuốc có thể gây ít nhiều chóng mặt .
12. Quá liều
Các triệu chứng quá liều paracetamol bao gồm : Tái nhợt, buồn nôn, nôn, chán ăn, và đau bụng. Tổn thương gan có thể biểu hiện rõ 12-48 giờ sau khi uống thuốc. Trong trường hợp ngộ độc tổn thương gan nặng, có thể tiến triển thành bệnh não, hôn mê và tử vong.
Các triệu chứng khi quá liều loratadin ( 40-180 mg ) ở người lớn bao gồm: Buồn ngủ, nhịp tim nhanh , nhức đầu . Ở trẻ em có biểu hiện ngoại tháp và đánh trống ngực .
Các triệu chứng quá liều dextromethorphan bao gồm buồn nôn, nhìn mờ, rụng giật nhãn cầu, bí tiểu, thất điều, suy hô hấp, co giật.
13. Bảo quản
Bảo quản thuốc Biviflu - F ở nhiệt độ dưới 30 độ C ở nơi khô ráo, tránh ẩm.
Không để thuốc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.
Không dùng thuốc Biviflu - F quá hạn ghi trên bao bì.
14. Mua thuốc Biviflu - F ở đâu?
Hiện nay, Biviflu - F là thuốc kê đơn, vì vậy bạn cần nói rõ các triệu chứng của bệnh nhân để được nhân viên y tế tư vấn và hỗ trợ. Thuốc có bán tại các bệnh viện hoặc các nhà thuốc lớn.
Mọi người nên tìm hiểu thông tin nhà thuốc thật kỹ để tránh mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng, ảnh hưởng đến quá trình điều trị.
Nếu mọi người ở khu vực Hà Nội có thể mua thuốc có sẵn ở nhà thuốc Thanh Xuân 1 - địa chỉ tại Số 1 Nguyễn Chính, phường Tân Mai, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Ngoài ra, mọi người cũng có thể gọi điện hoặc nhắn tin qua số hotline của nhà thuốc là: 0325095168 - 0387651168 hoặc nhắn trên website nhà thuốc để được nhân viên tư vấn và chăm sóc tận tình.
15. Giá bán
Giá bán thuốc Biviflu - F trên thị trường hiện nay dao động trong khoảng 1.500 - 2.000đồng/ viên tùy từng địa chỉ mua hàng và giá có thể giao động tùy thời điểm. Mọi người có thể tham khảo giá tại các nhà thuốc khác nhau để mua được thuốc đảm bảo chất lượng và giá thành hợp lý nhất.
“Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, mọi người nên đến thăm khám và hỏi ý kiến bác sĩ có kiến thức chuyên môn để sử dụng an toàn và hiệu quả.”