1. Thuốc Uspasmyl là thuốc gì?
Thuốc Uspasmyl là sản phẩm của công ty cổ phần dược phẩm US Pharma USA - Việt Nam với thành phần Simethicon, Alverin bào chế dưới dạng viên nang mềm được sử dụng điều trị chống co thắt và giảm đau đường tiêu hóa kèm theo chướng bụng và triệu chứng liên quan hội chứng ruột kích thích.
2. Thành phần thuốc Uspasmyl
Mỗi viên nang mềm chứa
- Dược chất:
Alverin citrat…………………….. 60 mg.
Simethicon……………………………. 300 mg.
- Tá dược: Lecithin, Sáp ong, Dầu đậu nành, Gelatin 200 BL, Sorbitol 70%, Glycerin 98%, Ethylvanillin, Methyl paraben, Propyl paraben, Titan dioxyd, Nước tinh khiết.
3. Dạng bào chế
Viên nang mềm.
4. Chỉ định
Chống co thắt và giảm đau đường tiêu hóa kèm theo chướng bụng. Điều trị triệu chứng liên quan hội chứng ruột kích thích.
5. Liều dùng
- Uống nguyên viên thuốc, nên uống trước bữa ăn hoặc khi đau.
- Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Uống 1 viên x 2-3 lần/ ngày.
- Trẻ em < 12 tuổi: Không nên dùng.
6. Chống chỉ định
- Quá mẫn với alverin citrat hay simethicon hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Tắc ruột, thủng ruột hoặc liệt ruột.
- Tắc ruột do phân.
- Mất trương lực đại tràng.
7. Tác dụng phụ
Rất hiếm gặp, ADR< 1/10000
- Gan mật: Các rối loạn ở gan sẽ hồi phục sau khi ngừng điều trị.
- Hô hấp: Phù thanh quản.
- Da và mô dưới da: Mề đay.
- Mạch máu: Sốc.
Hướng dẫn cách xử trí ADR
Các ADR thường nhẹ, không cần phải xử trí. Nếu thấy ngứa, phát ban, cần ngừng thuốc, theo dõi phản ứng phản vệ tuy rất hiếm xảy ra.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn bạn gặp phải khi sử dụng thuốc.
8. Tương tác thuốc
- Simethicon: Dùng đồng thời levothyroxin và simethicon có thể làm giảm hấp thu levothyroxin, dẫn đến giảm hiệu quả của levothyroxin, gây suy giáp. Nếu dùng đồng thời hai thuốc này phải uống cách nhau ít nhất 4 giờ. Theo dõi mức TSH và/ hoặc các đánh giá khác về chức năng tuyến giáp khi bắt đầu dùng hoặc khi ngừng dùng USPASMYL trong khi điều trị bằng levothyroxin.
- Alverin citrat: Chưa có tương tác nào được báo cáo.
9. Thận trọng khi sử dụng
- Alverin citrat: Phải đến khám thầy thuốc nếu xuất hiện các triệu chứng mới hoặc các triệu chứng còn dai dẳng, xấu hơn, không cải thiện sau 2 ngày điều trị.
- Simethicon: Không nên dùng simethicon để điều trị cơn đau bụng ở trẻ em vì chưa đủ thông tin về lợi ích và độ an toàn cho lứa tuổi này.
- Không dùng quá liều khuyến cáo.
- Tránh đồ uống có carbonat (soda hoặc nước ngọt) hoặc các thức ăn có thể làm tăng lượng khí trong dạ dày.
Tá dược
- Methyl paraben, Propyl paraben có thể gây dị ứng.
- Sorbitol có thể gây nhuận tràng nhẹ.
- Nếu bệnh nhân bị dị ứng với dầu đậu nành thì không được dùng thuốc này.
10. Dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú
Phụ nữ có thai: Mặc dù không gây quái thai nhưng không nên dùng thuốc trong thời kỳ mang thai vì bằng chứng về độ an toàn trong các nghiên cứu tiền lâm sàng còn giới hạn.
Phụ nữ cho con bú: Cần cân nhắc nguy cơ/ lợi ích khi sử dụng thuốc này cho bà mẹ đang cho con bú.
11. Ảnh hưởng của thuốc Uspasmyl lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Chưa có báo cáo ảnh hưởng của thuốc khi sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc.
12. Quá liều
Triệu chứng: Hạ huyết áp và triệu chứng nhiễm độc giống atropin.
Xử trí: Như khi ngộ độc atropin: Phải rửa dạ dày, nên cho uống than hoạt tính trước khi rửa dạ dày và cần phải có biện pháp hỗ trợ điều trị hạ huyết áp.
13. Bảo quản
Bảo quản thuốc Uspasmyl ở nhiệt độ dưới 30 độ C ở nơi khô ráo, tránh ẩm.
Không để thuốc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.
Không dùng thuốc Uspasmyl quá hạn ghi trên bao bì.
14. Mua thuốc Uspasmyl ở đâu?
Hiện nay, Uspasmyl là thuốc kê đơn, vì vậy bạn cần nói rõ các triệu chứng của bệnh nhân để được nhân viên y tế tư vấn và hỗ trợ. Thuốc có bán tại các bệnh viện hoặc các nhà thuốc lớn.
Mọi người nên tìm hiểu thông tin nhà thuốc thật kỹ để tránh mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng, ảnh hưởng đến quá trình điều trị.
Nếu mọi người ở khu vực Hà Nội có thể mua thuốc có sẵn ở nhà thuốc Thanh Xuân 1 - địa chỉ tại Số 1 Nguyễn Chính, phường Tân Mai, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Ngoài ra, mọi người cũng có thể gọi điện hoặc nhắn tin qua số hotline của nhà thuốc là: 0325095168 - 0387651168 hoặc nhắn trên website nhà thuốc để được nhân viên tư vấn và chăm sóc tận tình.
15. Giá bán
Giá bán thuốc Uspasmyl trên thị trường hiện nay dao động trong khoảng tùy từng địa chỉ mua hàng và giá có thể giao động tùy thời điểm. Mọi người có thể tham khảo giá tại các nhà thuốc khác nhau để mua được thuốc đảm bảo chất lượng và giá thành hợp lý nhất.
“Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, mọi người nên đến thăm khám và hỏi ý kiến bác sĩ có kiến thức chuyên môn để sử dụng an toàn và hiệu quả.”