1. Thuốc Macetux 200 là thuốc gì?
Thuốc cốm Macetux acetylcystein 200mg Hasan chứa acetylcystein với hàm lượng 200mg, là loại thuốc tiêu đi các chất nhầy. Thuốc được dùng để điều trị các rối loạn tiết dịch phế quản, đặc biệt trong các rối loạn phế quản cấp tính, như viêm phế quản cấp và đợt cấp của bệnh phổi mạn tính.
2. Thành phần thuốc Macetux 200
- Thành phần dược chất: Acetylcystein 200 mg.
- Thành phần tá dược: Lactose monohydrat, aspartam, màu vàng sunset, bột hương cam vừa đủ 1g.
3. Dạng bào chế
- Thuốc cốm
- Thuốc cốm đồng nhất, màu vàng cam, thể chất khô tơi, hương cam.
4. Chỉ định
Điều trị rối loạn tiết dịch phế quản, đặc biệt trong các rối loạn phế quản cấp tính: viêm phế quản cấp và đợt cấp của bệnh phổi mãn tính.
5. Liều dùng
Liều dùng:
- Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 600mg/ngày, chia thành 3 lần.
- Trẻ em từ 2 đến 7 tuổi: 400mg/ngày, chia thành 2 lần.
Thời gian điều trị không quá 8 đến 10 ngày nếu không có chỉ định của bác sĩ.
Cách dùng:
- Hòa tan thuốc cốm vào khoảng 100 - 150ml nước.
Uống sau khi cốm thuốc tan hết.
- Nếu quên dùng thuốc, uống ngay sau khi nhớ ra. Nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục uống liều tiếp theo như thường lệ. Không uống liều gấp đôi để bù cho liều đã quên.
Không có yêu cầu đặc biệt về xử lý thuốc sau khi sử dụng.
6. Chống chỉ định
- Quá mẫn với acetylcystein hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Trẻ em dưới 2 tuổi.
7. Tác dụng phụ
Các tác dụng không mong muốn được phân nhóm theo tần suất: rất thường gặp (ADR ≥ 1/10), thường gặp (1/100≤ ADR < 1/10), ít gặp (1/1000 ≤ADR < 1/100), hiếm gặp (1/10000 ≤ ADR < 1/1000), rất hiếm gặp (ADR < 1/10000) và không rõ tần suất (tần suất không ước tính được từ dữ liệu sẵn có).
- Hệ miễn dịch: phản ứng quá mẫn (ít gặp); sốc phản vệ, phản ứng phản vệ/ giả phản vệ (rất hiếm gặp).
- Hệ thần kinh: đau đầu (ít gặp).
- Tai và mê đạo: u tai (ít gặp).
- Tim: nhịp tim nhanh (ít gặp).
- Mạch: huyết áp thấp (ít gặp); xuất huyết (rất hiếm gặp).
- Rối loạn hô hấp: khó thở, co thắt phế quản - đa số gặp phải ở những bệnh nhân hen phế quản có hệ hô hấp nhạy cảm (hiếm gặp).
- Tiêu hóa: viêm miệng, đau bụng, buồn nôn, nôn, tiêu chảy (ít gặp); khó tiêu (hiếm gặp).
- Da và mô dưới da: mề đay, phát ban, phù mạch, ngứa (ít gặp). Những phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson hay hoại tử biểu mô nhiễm độc đã được báo cáo trong các trường hợp sử dụng acetylcystein. Trong hầu hết các ca báo cáo, có ít nhất một thuốc khác được sử dụng cùng thời điểm, điều này có thể làm nặng thêm tình trạng ở da và niêm mạc.
Trong trường hợp những tổn thương ở da và niêm mạc tái phát, ngừng sử dụng acetylcystein ngay lập tức.
- Các tác dụng không mong muốn khác: sốt (ít gặp); phù mặt (không rõ tần suất).
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn bạn gặp phải khi sử dụng thuốc.
8. Tương tác thuốc.
- Không nên kết hợp thuốc chống ho với acetylcystein vì giảm phần xạ ho có thể gây tích tụ các chất tiết ở phế quản.
- Than hoạt tính có thể giảm tác dụng của acetylcystein.
- Không trộn thuốc cốm Macetux 200 với các chế phẩm thuốc khác.
- Những thử nghiệm in vitro cho thấy khi trộn kháng sinh cephalosporin với acetylcystein gây bất hoạt kháng sinh. Để phòng ngừa, nên uống kháng sinh ít nhất 2 giờ trước hoặc sau khi uống acetylcystein.
- Dùng đồng thời nitroglycerin và acetylcystein gây hạ huyết áp đáng kể, giãn động mạch thái dương có thể khởi phát bởi triệu chứng đau đầu. Nếu cần thiết phải phối hợp, bệnh nhân cần được theo dõi và được cảnh báo về nguy cơ hạ huyết áp trầm trọng đi kèm với triệu chứng đau đầu.
9. Thận trọng khi sử dụng
- Bệnh nhân hen phế quản cần được theo dõi chặt chẽ trong quá trình điều trị, nếu xảy ra co thắt phế quản, nên ngừng thuốc ngay lập tức.
- Khi bắt đầu điều trị với acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút đờm đê thông phế quản nếu bệnh nhân giảm khả năng ho.
- Acetylcystein có thể ảnh hưởng đến kết quả định lượng salicylic bằng phương pháp đo màu và xét nghiệm ceton trong nước tiêu.
- Khi mở gói thuốc có thể có mùi lưu huỳnh (mùi trứng thối). Đây là một đặc điểm bình thường của dược chất acetylcystein. Khi bổ sung nước, dung dịch sẽ có hương cam.
- Không nên kết hợp thuốc làm loãng đờm với thuốc chống ho và/ hoặc các chất có tác dụng làm khô dịch tiết (atropin).
- Thuốc tiêu chất nhầy có thể gây ra tình trạng tắc nghẽn phế quản ở trẻ sơ sinh, do đặc điểm sinh lý của hệ hô hấp, khả năng đẩy dịch nhầy của phế quản còn hạn chế.
Vì vậy, không được sử dụng Macetux 200 cho trẻ sơ sinh.
- Phương pháp điều trị nên được đánh giá lại trong trường hợp tình trạng bệnh lý hay các triệu chứng dai dẳng hoặc nặng hơn.
- Nếu bệnh nhân nôn dữ dội khi uống thuốc, cần theo dõi xuất huyết dạ dày hoặc giãn thực quản, loét dạ dày. Cần thận trọng ở bệnh nhân loét dạ dày - tá tràng.
- Chế phẩm Macetux 200 có chứa tá dược lactose, bệnh nhân mắc các rối loạn di truyền hiếm gặp về không dụng nạp galactose, thiếu hụt Lapp lactase hoặc kém hấp thu glucose-galactose không nền dùng thuốc này.
- Chế phẩm Macetux 200 có chứa tá dược màu vàng sunset có thể gây phản ứng dị ứng.
- Thành phần tá dược aspartam trong chế phẩm Macetux 200 là một nguồn phenylalanin có thể gây hại cho bệnh nhân mắc chứng phenylceton niệu.
10. Dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú
Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai:
Những nghiên cứu trên động vật không cho thấy ảnh hưởng trực tiếp hoặc gián tiếp liên quan đến độc tính của acetylcystein trên khả năng sinh sản.
Sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú:
Không có đủ thông tin về sự bài tiết của acetylcystein vào sữa mẹ. Không loại trừ nguy cơ ảnh hưởng đến trẻ sơ sinh.
11. Ảnh hưởng của thuốc Macetux 200 lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái tàu xe, vận hành máy móc, làm việc trên cao hoặc các trường hợp khác.
12. Quá liều
Quá liều:
Quá liều acetylcystein có thể gây ra các triệu chứng ở đường tiêu hoá như buồn nôn, nôn, tiêu chảy.
Cách xử trí khi dùng quá liều:
Điều trị triệu chứng và hỗ trợ.
13. Bảo quản
Bảo quản thuốc Macetux 200 ở nhiệt độ dưới 30 độ C ở nơi khô ráo, tránh ẩm.
Không để thuốc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.
Không dùng thuốc Macetux 200 quá hạn ghi trên bao bì.
14. Mua thuốc Macetux 200 ở đâu?
Hiện nay, Desbebe là thuốc không kê đơn, vì vậy bạn cần nói rõ các triệu chứng của bệnh nhân để được nhân viên y tế tư vấn và hỗ trợ. Thuốc có bán tại các bệnh viện hoặc các nhà thuốc lớn.
Mọi người nên tìm hiểu thông tin nhà thuốc thật kỹ để tránh mua phải hàng giả, hàng kém chất lượng, ảnh hưởng đến quá trình điều trị.
Nếu mọi người ở khu vực Hà Nội có thể mua thuốc có sẵn ở nhà thuốc Thanh Xuân 1 - địa chỉ tại Số 1 Nguyễn Chính, phường Tân Mai, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Ngoài ra, mọi người cũng có thể gọi điện hoặc nhắn tin qua số hotline của nhà thuốc là: 0325095168 - 0387651168 hoặc nhắn trên website nhà thuốc để được nhân viên tư vấn và chăm sóc tận tình.
15. Giá bán
Giá bán thuốc Macetux 200 trên thị trường hiện nay dao động trong khoảng tùy từng địa chỉ mua hàng và giá có thể giao động tùy thời điểm. Mọi người có thể tham khảo giá tại các nhà thuốc khác nhau để mua được thuốc đảm bảo chất lượng và giá thành hợp lý nhất.
“Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, mọi người nên đến thăm khám và hỏi ý kiến bác sĩ có kiến thức chuyên môn để sử dụng an toàn và hiệu quả.”